Chuyển từ Tk công ty 1 TV sang TK chủ sở hữu công ty có hợp lý

Chuyển từ Tk công ty 1 TV sang TK chủ sở hữu công ty có hợp lý

Chủ sở hữu công ty TNHH 1 thành viên có được chuyển tiền từ Tk công ty vào Tk cá nhân hay không

Có nhiều bạn kế toán và chủ doanh nghiệp thắc mắc không biết Chủ sở hữu công ty TNHH 1 thành viên có được chuyển tiền từ Tk công ty vào Tk cá nhân hay không ?  và nếu kế toán gặp những trường hợp chuyển tiền từ Tk công ty sang TK cá nhân thì xử lý như thế nào? Bài viết này Caf-global.com sẽ hướng dẫn các bạn xử lý vấn đề này.

Căn cứ pháp lý

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 73 Luật Doanh nghiệp 2014 thì “Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên có tư cách pháp nhân kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.”

Theo quy định tại Điều 74 Bộ luật Dân sự 2015 thì một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi có đủ các điều kiện sau đây:

  • Được thành lập theo quy định của Bộ luật này, luật khác có liên quan
  • Có cơ cấu tổ chức theo quy định
  • Có tài sản độc lập với cá nhân, pháp nhân khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản của mình
  • Nhân danh mình tham gia quan hệ pháp luật một cách độc lập

Kết luận

  • Theo quy định trên đây thì công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên có tư cách pháp nhân nên công ty có tài sản độc lập với cá nhân, vậy việc giám đốc chuyển tiền từ tài khoản của cá nhân sang tài khoản của công ty khi cần rút tiền từ tài khoản của công ty là hoàn toàn KHÔNG hợp lý.
  • Kế toán cần phải tư vấn với Giám đốc của mình để ngưng việc chuyển tiền từ tài khoản cá nhân và tài khoản công ty để tránh các rủi ro sau này.

Dịch vụ kiểm toán CAF chúc quý doanh nghiệp kinh doanh nhiều thuận lợi

DỊCH VỤ KẾ TOÁN – TƯ VẤN THUẾ – DỊCH VỤ KIỂM TOÁN BÁO CÁO TÀI CHÍNH

ĐC: 447/23 Bình Trị Đông, Bình Trị Đông A, Bình Tân, Hồ Chí Minh

Hotline: 098 225 4812 

HÃY GỌI NGAY CHO CHÚNG TÔI: 0867 004 821 ( 24/7 ) –  0971 373 146

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG ĐỂ HỖ TRỢ

Tag: Dịch vụ kiểm toán, Công ty dịch vụ kiểm toán uy tín, Dịch vụ kiểm toán báo cáo tài chính, Dịch vụ kiểm toán độc lập, Dich vu kiem toan doc lap o long an, Cong ty dich vu kiem toan uy tin o Long An, Kế toán doanh nghiệp sản xuất sản phẩm từ nhựa và giấy, Dich vu kiem toan, Cong ty kiem toan doc lap, Chuyển từ Tk công ty 1 TV sang TK chủ sở hữu công ty có hợp lý.

Bài viết liên quan:

Dịch vụ kế toán trọn gói Tp HCM

Dịch vụ kế toán thuế uy tín tại thành phố HCM

Dịch vụ kiểm toán độc lập uy tín 

Dịch vụ kế toán tại Bình Dương 

Dịch vụ kiểm toán báo cáo tài chính 

Dịch vụ kiểm toán báo cáo tài chính tại Long An

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

098 225 4812