Khi bán nhà hoặc đất có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không

Khi bán nhà hoặc đất có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không

Khi bán nhà hoặc đất có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không

Bất động sản ngày nay phát triển mạnh mẽ song song với đó hoạt động kinh doanh bất động sản cung phát triển khá mạnh mẽ, để giúp các bạn nắm vững về thuế thu nhập cá nhân khi mua bán nhà đất theo quy định hiện nay cũng như là đối tượng nào phải chịu thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà hoặc mua nhà? Cách tính thuế TNCN từ việc chuyển nhượng BDS như thế nào? …. thì caf-global.com sẽ chia sẻ nội dung này chi tiết nhất.

Khi bán nhà hoặc đất có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không
Khi bán nhà hoặc đất có phải đóng thuế thu nhập cá nhân hay không

Cơ sở pháp lý hiện hành

  • Thông tư 111/2013/TT-BTC.
  • Các văn bản pháp lý hiện hành có liên quan khác.

Thuế thu nhập cá nhân là gì

Thuế thu nhập cá nhân là khoản tiền mà người có thu nhập phải trích nộp trong một phần tiền lương, hoặc từ các nguồn thu khác vào ngân sách nhà nước sau khi đã được giảm trừ.

Thuế thu nhập cá nhân không đánh vào những cá nhân có thu nhập thấp, do đó khoản thu này sẽ công bằng với mọi đối tượng trong, góp phần làm giảm khoảng cách chênh lệch giữa các tầng lớp trong xã hội.

>>> Xem thêm: Cách tính thuế khi cho thuê nhà

Có 2 đối tượng phải nộp thuế thu nhập cá nhân theo quy định hiện hành như sau

  1. Cá nhân cư trú: Thu nhập chịu thuế là khoản phát sinh trong và ngoài lãnh thổ Việt Nam (không phân biệt nơi trả thu nhập)
  2. Cá nhân KHÔNG cư trú: Thu nhập chịu thuế là thu nhập phát sinh tại Việt Nam (không phân biệt nơi trả và nhận thu nhập).

Đối tượng phải nộp thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà hoạc đất theo quy định hiện hành

Căn cứ vào điểm c khoản 5 điều 2 thông tư 111/2013/TT-BTC thu nhập từ chuyển nhượng quyền sở hữu nhà ở, kể cả nhà ở hình thành trong tương lai là thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân. Người có thu nhập là người có nghĩa vụ nộp thuế.

Đối chiếu với quy định trên, khi mua bán nhà ở thì bên bán là người có nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân, vì là người có thu nhập. Tuy nhiên, các bên được quyền thỏa thuận về người nộp.

Khi chuyển nhượng (mua bán) nhà đất thì người bán có nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân bằng 2% giá trị chuyển nhượng.

>>> Xem thêm: https://caf-global.com/ca-nhan-cho-thue-nha-phai-nop-thue-gi-theo-quy-dinh-hien-nay/

Đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà hoặc đất

Đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà hoặc đất
Đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà hoặc đất

Theo điểm a và b khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC, có 02 trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà, đất:

Mua bán giữa người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng. Ví dụ: giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; bố vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau.

Người chuyển nhượng chỉ có duy nhất một nhà ở, một thửa đất.

>>> Xem thêm: Hồ sơ và thủ tục đăng ký mã số thuế cá nhân

Trong trường hợp này muốn được miễn thuế thu nhập cá nhân thì phải đáp ứng đủ 03 điều kiện sau:

  1. Chỉ có duy nhất quyền sở hữu một nhà ở hoặc quyền sử dụng một thửa đất ở.
  2. Có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở tối thiểu 06 tháng.
  3. Chuyển nhượng toàn bộ nhà ở, đất ở.

Thủ tục miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà hoặc bán đất gồm những bước gì? Cần chuẩn bị những hồ sơ nào?

Để được miễn giảm thuế TNCN khi bán nhà, bán đất thì người có nhu cầu miễn giảm cần thực hiện nộp bộ hồ sơ miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà, bán đất, bao gồm: Tờ khai thuế TNCN; Bản công chứng Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, giấy tờ chứng minh quyền sở hữu; Hợp đồng chuyển nhượng nhà, đất; Các giấy tờ làm căn cứ xác định thuộc đối tượng được miễn thuế.

Trình tự và thủ tục thực hiện thủ tục miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà hoặc bán đất mới nhất hiện hành

  1. Chuẩn bị hồ sơ miễn thuế.
  2. Nộp hồ sơ kèm hồ sơ kê khai thuế thu nhạp cá nhan từ chuyển nhượng, mua bán nhà đất tại bộ phận Một cửa liên thông hoặc cơ quan thuế địa phương.
  3. Cơ quan có thẩm quyền tiến hành xử lý hồ sơ. Nhận kết quả do cơ quan thuế trả về.

Cách tính thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng bất động sản cập nhật mới nhất hiện nay

Thuế thu nhập cá nhân = Thuế suất  x Giá chuyển nhượng.

Đây chính là công thức tính toán chung, nhưng không phải trường hợp nào kết quả tính toán cũng cho ra giống nhau. Bởi còn phụ thuộc vào cá nhân người nộp thuế. Cá nhân cư trú sẽ được tính giá chuyển nhượng và thuế suất khác với cá nhân không cư trú.

Nếu gia chủ là cá nhân cư trú

Nếu gia chủ là cá nhân cư trú thì khi nộp thuế, cần căn cứ vào cách tính tại Điều 14 Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 đã được bổ sung thêm các điều khoản về thuế vào năm 2014; Điều 12 Thông tư 111/2013/TT-Bộ Tài Chính được sửa đổi bởi điều 17 Thông tư 92/2015/TT- Bộ Tài Chính; Điều 18 Nghị định 65/2013/NĐ-CP được sửa đổi bởi khoản 11, Điều 2 Nghị định 12/2015/NĐ-CP như sau:

Thuế thu nhập cá nhân mà công dân cư trú phải nộp = giá chuyển nhượng nhà, đất (bất động sản) theo từng lần x 2% thuế suất.

Với thuế suất thuế chuyển nhượng bất động sản thì như thế nào?

Thuế suất 2% sẽ được áp dụng trên đơn giá chuyển nhượng hoặc giá cho thuê nhà ở đối với cá nhân cư trú.

Thời điểm tính thuế thu nhập cá nhân khi mua bán bất động sản?

Thời điểm tính thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà, chuyển nhượng nhà đất của cá nhân cư trú được quy định như sau:

Cá nhân cư trú thì thời điểm tính thuế được xác định là thời điểm mà hợp đồng bán nhà hay chuyển nhượng nhà đất bắt đầu có hiệu lực. Người mua sẽ là người nộp thuế nếu như hai bên không thỏa thuận trong hợp đồng.

Khi đã làm xong thủ tục đăng ký sở hữu, quyền sử dụng nhà đất (đối với mô hình bất động sản đã hình thành) thì đó cũng chính là thời điểm tính thuế cụ thể. Còn trong trường hợp là những loại hình bất động sản hình thành trong tương lai, thời điểm tính thuế chính là thời điểm bạn nộp hồ sơ khai thuế với đơn vị cơ quan có thẩm quyền.

Nếu chủ của BĐS là cá nhân không cư trú thì xác định thuế chuyển nhượng như thế nào?

Đối với cá nhân không cư trú thì khi tính thuế cần căn cứ theo quy định pháp luật tại Điều 21 thông tư 111/2003/TT- Bộ Tài Chính; Điều 29 luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007.

Giá chuyển nhượng nhà đất x Thuế suất 2% = thuế thu nhập cá nhân phải hoàn thành.

Chi tiết như sau:

Giá chuyển nhượng nhà đất chính là toàn bộ thu nhập mà cá nhân ăn sở hữu căn cứ vào việc bán nhà hay chuyển nhượng bất động sản.

Lưu ý là toàn bộ thu nhập không trừ hao bất kể khoản phí nào, đồng thời không gồm giá vốn.

Giá chuyển nhượng nhà đất (bất động sản) sẽ được xác định khác nhau qua mỗi trường hợp khác nhau.

Thuế suất được tính tương tự như đối với cá nhân không cư trú. Bằng 2% trên giá mua bán, chuyển nhượng trong giao dịch bất động sản.

Thời điểm làm thủ tục chuyển nhượng bất động sản cũng chính là thời điểm tính thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà, chuyển nhượng nhà đất đối với cá nhân không cư trú.

DỊCH VỤ KẾ TOÁN – DỊCH VỤ KIỂM TOÁN ĐỘC LẬP – DỊCH VỤ TƯ VẤN THUẾ – DỊCH VỤ BÁO CÁO THUẾ – DỊCH VỤ SOÁT XÉT BÁO CÁO TÀI CHÍNH CAF

Gmail: congtycaf@gmail.com

Hotline: 098 225 4812 

HÃY GỌI NGAY CHO CHÚNG TÔI: 0867 004 821 ( 24/7 ) 

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG ĐỂ HỖ TRỢ

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

098 225 4812