Vấn đề đóng bảo hiểm xã hội cho chủ doanh nghiệp

Vấn đề đóng bảo hiểm xã hội cho chủ doanh nghiệp

Theo Khoản 2, Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, BHXH bắt buộc là loại hình BHXH do Nhà nước tổ chức mà người lao động và người sử dụng lao động phải tham gia, mang lại một số các chế độ mà người lao động được hưởng. Tuy nhiên, trong các đối tượng tham gia BHXH thuộc nhóm người sử dụng lao động, có phải tất cả đều phải tham gia BHXH hay không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1, Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014

“Điều 2. Đối tượng áp dụng
Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:
a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;

h) Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;”

Từ đó, ta có 2 trường hợp

TH 1 Chủ công ty TNHH MTV là người lao động.

Theo như phân tích tại trường hợp 1 mục 2 nêu trên, trường hợp chủ công ty TNHH MTV không phải là người đại diện theo pháp luật hay giám đốc mà ký hợp đồng lao động làm việc tại công ty và nhận lương đối với công việc đó thì trường hợp này họ là người lao động.
Nếu chủ công ty TNHH MTV đáp ứng điều kiện tại điểm a, b hoặc h khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 nêu trên thì họ thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm bắt buộc.

TH 2 Chủ DNTN, chủ công ty TNHH MTV không phải là người lao động.

Theo căn cứ tại trường hợp 2 mục 2 nêu trên, khoản tiền của chủ DNTN, chủ công ty TNHH MTV nhận được do chính bản thân chi trả không phải là thu nhập từ tiền lương, tiền công, vì vậy, chủ các doanh nghiệp này không thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc.

Dịch vụ kiểm toán CAF chúc quý doanh nghiệp kinh doanh nhiều thuận lợi

DỊCH VỤ KẾ TOÁN – TƯ VẤN THUẾ – DỊCH VỤ KIỂM TOÁN BÁO CÁO TÀI CHÍNH

ĐC: 447/23 Bình Trị Đông, Bình Trị Đông A, Bình Tân, Hồ Chí Minh

Hotline: 098 225 4812 

HÃY GỌI NGAY CHO CHÚNG TÔI: 0867 004 821 ( 24/7 ) –  0971 373 146

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG ĐỂ HỖ TRỢ

Bài viết liên quan:

Dịch vụ kiểm toán báo cáo tài chính 

Dịch vụ kiểm toán 

Dịch vụ kiểm toán báo cáo tài chính tại Long An

Dịch vụ kiểm toán báo cáo tài chính tại Bình Dương 

Công ty dịch vụ kiểm toán báo cáo tài chính uy tín

Phí dịch vụ lập báo cáo chuyển giá

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

098 225 4812