Cách tính thuế giá trị gia tăng khi mua hàng đã bao gồm thuế gtgt

Cách tính thuế giá trị gia tăng khi mua hàng đã bao gồm thuế gtgt

Cách tính thuế giá trị gia tăng khi mua hàng đã bao gồm thuế gtgt

Trên thực tế khi chúng ta mua hàng và thanh toán tiền mua đã bao gồm thuế giá trị gia tăng và chúng ta muốn tính xem thuế GTGT là bao nhiêu? Cách tính phần thuế giá trị gia tăng trong tổng số tiền thanh toán đã bao gồm thuế GTGT như thế nào? …. Hãy cùng Caf-global.com giải đáp thắc mắc này chi tiết nhất các bạn nhé.

Cách tính thuế giá trị gia tăng khi mua hàng đã bao gồm thuế gtgt
Cách tính thuế giá trị gia tăng khi mua hàng đã bao gồm thuế gtgt

Thuế giá trị gia tăng là gì?

VAT là viết tắt của từ Value Added Tax trong tiếng Anh (nghĩa là thuế giá trị gia tăng). Cách tính thuế VAT xuôi là giá trị hàng hóa chưa chịu thuế giá trị gia tăng X (nhân) với thuế suất thuế giá trị gia tăng.

Trong trường hợp số tiền người mua phải thanh toán đối với hàng hóa đó đã bao gồm thuế giá trị gia tăng, nếu chúng ta muốn biết số thuế giá trị gia tăng phải đóng cho hàng hóa đó là bao nhiều thì cần phải tính VAT ngược.

>>> Xem thêm: Giá dịch vụ kiểm toán uy tín

Cách tính phần thuế GTGT/ Công thức tính VAT ngược

Số tiền trước thuế = Giá trị hàng hóa đã bao gồm thuế giá trị gia tăng: (1 + thuế suất)

Số tiền thuế phải đóng = Số tiền trước thuế x thuế suất

Phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng

Căn cứ Điều 11 Luật Thuế giá trị gia tăng 2008 (được sửa đổi, bổ sung năm 2013), phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng được quy định như sau:

– Số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng giá trị gia tăng nhân với thuế suất thuế giá trị gia tăng áp dụng đối với hoạt động mua bán, chế tác vàng, bạc, đá quý.

Giá trị gia tăng của vàng, bạc, đá quý được xác định bằng giá thanh toán của vàng, bạc, đá quý bán ra trừ giá thanh toán của vàng, bạc, đá quý mua vào tương ứng.

– Số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng tỷ lệ % nhân với doanh thu áp dụng như sau:

Đối tượng áp dụng

Doanh nghiệp, hợp tác xã có doanh thu hàng năm dưới mức ngưỡng doanh thu một tỷ đồng, trừ trường hợp đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế quy định tại khoản 2 Điều 10 Luật Thuế giá trị gia tăng 2008. Hộ, cá nhân kinh doanh.

Tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh không có cơ sở thường trú tại Việt Nam nhưng có doanh thu phát sinh tại Việt Nam chưa thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ, trừ tổ chức, cá nhân nước ngoài cung cấp hàng hóa, dịch vụ để tiến hành hoạt động tìm kiếm, thăm dò, phát triển và khai thác dầu, khí nộp thuế theo phương pháp khấu trừ do bên Việt Nam khấu trừ nộp thay.

Tổ chức kinh tế khác, trừ trường hợp đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế quy định tại khoản 2 Điều 10 Luật Thuế giá trị gia tăng 2008.

Tỷ lệ % để tính thuế giá trị gia tăng được quy định như sau:

  • Phân phối, cung cấp hàng hoá: 1%.
  • Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%.
  • Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%.
  • Hoạt động kinh doanh khác: 2%.

Công ty dịch vụ kiểm toán độc lập uy tín

Soát xét báo cáo tài chính tỉnh Tiền Giang

Thuê công ty dịch vụ kiểm toán độc lập ở huyện Vĩnh Lợi tỉnh Bạc Liêu

Dịch vụ kiểm toán độc lập ở quận 1 thành phố Hồ Chí Minh

Dịch vụ kiểm toán nội bộ uy tín giá rẻ

Công ty kiểm toán báo cáo tài chính uy tín giá rẻ quận 1 HCM

Dịch vụ kiểm toán và kế toán uy tín tại quận 2 thành phố Thủ Đức HCM

Kiểm toán độc lập uy tín giá rẻ ở quận 3 HCM

Dịch vụ trọn gói kiểm toán quận 6 TP HCM

CAF chúc quý doanh nghiệp kinh doanh nhiều thuận lợi. 

DỊCH VỤ KẾ TOÁN – TƯ VẤN THUẾ – DỊCH VỤ KIỂM TOÁN BÁO CÁO TÀI CHÍNH

Hotline: 098 225 4812 

HÃY GỌI NGAY CHO CHÚNG TÔI: 0867 004 821 ( 24/7 )

CHÚNG TÔI LUÔN SẴN SÀNG ĐỂ HỖ TRỢ

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

098 225 4812